LỚP DD07KSTN
LỚP DD07KSTN
LỚP DD07KSTN
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

LỚP DD07KSTN

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
March 2024
MonTueWedThuFriSatSun
    123
45678910
11121314151617
18192021222324
25262728293031
CalendarCalendar
Latest topics
» simviettel.net bán sim đẹp Viettel, số đẹp Vinaphone, sim số đẹp Mobifone 10 số
cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeThu Nov 07, 2013 2:59 pm by simviettel.net

» đo nhiệt độ
cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeFri Nov 09, 2012 11:56 pm by trongthanh

» Mạch cầu H kích FET dùng IR2110
cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeTue Aug 07, 2012 7:26 pm by Ultra

» HƯỚNG DẪN THIẾT KẾ FANLED CỦA CLB
cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeTue Jan 10, 2012 11:17 pm by dcthuan.cdt

» Thông báo! Giải bóng đá CUP KSTN mùa giải 2011
cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeMon Nov 07, 2011 8:52 pm by lethanhtoan

» điểm danh xem ai đang làm gì
cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeThu Sep 22, 2011 12:18 pm by vanquy311

» về ngày hội việc làm và phỏng vấn thử thành công thật
cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeThu Sep 22, 2011 12:07 pm by vanquy311

» cần trao đổi
cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeThu Sep 22, 2011 11:19 am by blue

» cùng nhau hoàn thành tốt luận văn
cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeWed Sep 21, 2011 2:56 pm by biganaru

Keywords
2010 phân 2011 hiện tượng

cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.

Go down 
5 posters
Tác giảThông điệp
anhcmut
phó phòng
phó phòng

cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. Empty
Bài gửiTiêu đề: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeThu Oct 14, 2010 11:32 pm

http://www.payitforward.edu.vn/wordpress/2010/10/dang-tai-loat-bai-gioi-thie/
anh chi cho em hoi cai mach nguon cong suat trong hinh day a,3 con diot de lam gi vay a.co phai de chong danh nguoc ve hok anh(chi) hay no co tac dung nao khac.em dang tinh lam mot cai de dung luon cho khoan may, voi cap nguon cho nhieu mach khac luon chu lam mach nguon kia dong 1A thoi thi chay khoan may hok noi.em cam on anh(chi ) nhiu!
Admin
Admin
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeFri Oct 15, 2010 12:00 pm

em ơi cái web bị trục trặc rồi nên a ko vô được
sẽ cố gắn trả lời cho em sớm nhất
thân
Huy
https://lopdd07kstn.forumvi.com
friendlovely0404
trưởng phòng
trưởng phòng
friendlovely0404

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeSat Oct 16, 2010 7:50 am

mấy con diode mac vay la de bao ve may con ic 78xx khi mat dien dot ngot.
anhcmut
phó phòng
phó phòng

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeMon Oct 18, 2010 11:13 pm

em van chua hieu lam nhiem vu cua no.ma mach hok co con do cung xai duoc phai hok a.ma con diot no noi voi chan so may cua con 78xx vay anh.em cam on may anh rat nhiu!!
rockc4
trưởng phòng
trưởng phòng

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeWed Oct 20, 2010 1:17 pm

Chào em, mạch em hỏi đó là mạch nguồn có khả năng chịu dòng được 3A, dùng thêm transistor công suất B688 để kéo dòng.
Bạn nào có nhận Schematic rồi post giùm sơ đồ nguyên lý lên (post mạch dạng file ảnh cho dễ xem)
Admin
Admin
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeWed Oct 20, 2010 4:10 pm

cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. Untitl13

ờ nó đây!!
anhcmut
phó phòng
phó phòng

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeThu Oct 21, 2010 8:18 pm

dạ.em thấy nó rồi.em cám ơn mấy anh nhiều nha.mạch nguồn này thi em hiểu nhưng chỉ thấy lạ mấy con diot thôi. Very Happy
friendlovely0404
trưởng phòng
trưởng phòng
friendlovely0404

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeThu Oct 21, 2010 10:15 pm

Thật ra thì em bỏ con diode đó vẫn xài được bình thường với tải không phải là tai cảm.hihi.Em có thể dùng mạch thế này:
[img]cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. Powersupply5v5aby7805mj Uploaded with ImageShack.us[/img].Chúc vui.
Admin
Admin
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeFri Oct 22, 2010 6:14 am

DC mà, tải cảm thì sao nhỉ??
anhcmut
phó phòng
phó phòng

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeMon Oct 25, 2010 10:56 pm

em cảm ơn mấy anh nhìu!mà dùng khếch đại liên tầng luôn ah anh.
friendlovely0404
trưởng phòng
trưởng phòng
friendlovely0404

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeTue Oct 26, 2010 9:38 am

mạch này em có thể tìm thấy trên mạng.con a16 là để bảo vệ dòng.Mạch hôm trước em nên tách thành 3 khối riêng biệt sẽ tốt hơn.
Theo mình hiểu thì diode để khi ngắt nguồn đột ngột thì sẽ bảo vệ 78xx khi có dòng ngược lại từ tải khi là tải cảm.Ko biết có hiểu đúng ko anh em cho ý kiến?
Coi bộ múa rìu qua mắt thợ!Chúc e có 1 mạch nguồn như ý.
muilevan
trưởng phòng
trưởng phòng

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeTue Oct 26, 2010 12:13 pm

thấy cái mạch nguồn này được anh em bàn luận sôi nổi quá nên cũng muốn góp vui.... Very Happy Very Happy
friendlovely0404 nói đúng đấy!thực ra động cơ (tải cảm) cũng có nguồn E bên trong mà.....diod để xả mà k cho dòng ngược qua 78xx thôi...(k biết có xả qua R_led với Led k nhỉ??) ....k có nó cũng chẳng sao cả....cùng lắm thì lâu lâu thay 78xx thôi....
máy con BJT trong này haot độn chế độ SWITCH ON-OFF thôi....dòng qua các trở phân cực mà tăng sao cho lớp tiếp giáp B-E lớn hơn 0.6-0.7 V gì đó thì con BJT sẽ chịu dòng thay cho 78xx ....anhcmut xem lại mạch điện tử 1 nhé.. Very Happy Very Happy hình như khuếch đại chỉ dùng cho AC thôi thì phải(lâu rồi k nhớ rõ..) ở đây DC mà..
theo mình bạn anhcmut cứ làm theo mạch MS Phương đi..đảm bảo chạy tốt....mạch đó chuẩn rồi....mấy con diod cũng rẻ lắm....
nếu muốn xịn hơn thì cho thêm con BJT bảo vệ dòng ngắn mạch (hay quá tải) như của friendlovely...hoặc cho thêm cái FUSE ngay sau cầu diod ấy...(hình như biến áp cho mạch này k rẻ đâu.. Very Happy ) với mấy cái tụ hóa lớn lên chút...
chúc thành công.....
thân,

PS:should stop this topic
Admin
Admin
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeTue Oct 26, 2010 3:28 pm

cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. 780510

Đầu tiên là cái hình này trước. Cái này lấy từ datasheet của 78xx.
Phân tích 1 vài thứ thử xem nào!
Ở chế độ hoạt động bình thường (ko tính tới hiệu ứng do nhiệt) thì Veb1 = const cỡ 0.7 V ==> Ir1= const = Veb1 / r1 (forum ko có hỗ trợ công thức toán học nên các bạn cố gắn xem tí).

Các ổn áp tuyến tính có dòng I vào = I ra.
gọi I_781, I_783 tương ứng là dòng vào và ra trên chân 1 và 3 của 78xx và 2 dòng này bằng nhau.
ta có:

Io = I_783 + Ic = I_781 + beta* Ib = I_781 + beta* ( I_781 - Ir1)

Io = I_781 + beta* (I_781 - Veb1/ r1 ).

Io = I_781 + beta* I_781 - beta*(Veb1/ r1).
suy ra:

I_781 = [ Io + beta*(Veb1/ r1) ] / (1 + beta). (**)

ta thấy:

Với Io không đổi (giả sử dòng tải không đổi), dòng trên 78 sẽ giảm đi theo công thức ** thay vì I_78xx = Io nếu ko có transistor chịu dòng, phần còn lại của dòng tải transistor sẽ gánh.
Io và I_781 đồng biến, Io tăng I_781 cũng tăng ==> khi Io đạt max thì I_781 cũng đạt max.
chọn R1: R1 được chọn sao cho với giá trị max của Io thì dòng ngõ ra trên 78xx nhỏ hơn dòng định mức của nó.
Nếu chọn R1 quá lớn: dòng trên 78 sẽ lớn khi Io lớn.
Nếu chọn R1 quá nhỏ: dòng trên 78 nhỏ , nhưng transistor phải gánh dòng lớn ==> cồng kềnh trong khi 78 chưa sử dụng hết.
Để thiết kế các bạn có thể chọn như sau:
Ước lượng dòng tải max ( cỡ 10A chẳng hạn)
xác định dòng cho 78 : dòng ra của 78 có thể đạt đến 2A nhưng đồ Nhật tảo thì nên chọn 1 hay 1.5 A cho an toàn.
Chọn transistor công suất để gánh phần còn lại của dòng tải, tra bảng để được beta
Cuối cùng chọn R1.

Mạch của Thiện thì thay vì chỗ R1, người ta gắn thêm 1 con transistor nó dùng để làm gì đây, ai phân tích phụ với ??
còn con diode ở trên mình thấy ko cần thiết, nếu cần thì gắn 1 diode ngược ngay chỗ ngõ ra của nguồn thì dễ phân tích hơn
thân
Huy

Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes Rolling Eyes
muilevan
trưởng phòng
trưởng phòng

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeTue Oct 26, 2010 5:42 pm

admin chi tiết quá nhưng mình thấy ngay từ đầu cho BJT dẫn là chưa hợp lý....vì giả sử dòng tải chỉ có 100mA chẳng hạn thì VR1(sơ đồ admin đưa) =0.1*3=0.3 --->chắc chắn BJT chưa thể dẫn
Với mạch đó nếu dòng tải <200 mA thì k cần dung BJT làm gì vì nó chẳng bao giờ dẫn (giả thiết điện áp phân cực Vbe>0.6 V)
mình phân tích theo hướng này:
bình thường dòng tải nhỏ khoảng <200mA :dòng chỉ qua 78xx
dòng lớn hơn 200mA VR1>0.6---> BJT dẫn(ON) rồi phân tích như Amin
---->công thưc (**) có thể viết lại (giả thiết hFE (gần) = hFE+1) cái này nhớ mạch điện tử hay làm Very Happy Very Happy
I_781=(Vbe/R1 )+Io/(hFE) (a)
I_783=I_781
===>dòng qua BJT
Ic=Io-I_783=Io-Io/(hFE) -(Vbe/R1)=Io(hFE-1)/hFE -Vbe/hFE
nếu như cho hFE=hFE+1 thì cho hFE=hFE-1 chắc k sao... (hfe từ 55 đến 160 --datasheet)
===>Ic= Io-Vbe/R1 (b)

so sánh (a),(b) mới thấy tác dụng của thèn BJT lúc này.....dòng tải chủ yếu do BJT chịu (giả thiết dòng lúc này là A nhé,mA thì k bàn...) chú ý là dòng qua R1 lú này luôn k đổi (khoảng 200mA)
từ đó minh rút ra trình thự thiết kế như sau:mọi người xem thử ổn k?
1. xác định dòng tải = ? ==>chọn BJT dòng lớn hơn 1 chút (B688 trong datasheet để Ic=8A hay 10A gì đó) còn thực tế thì ai biết ....khoảng 3-4 A như Ms Phương chọn là may lắm rồi(vấn đề ở đây nữa là bạn xem thử mình mua được biến áp bao nhiêu Ampe nữa,chứ thiết kế mạch 10A mà biến áp chỉ có 3A thì?????,có khi biến áp đắt hơn cái mạch bạn làm đấy.kaka.....))
2.xem thử con 78XX chịu được Imax là bao nhiêu?có nhiều dòng KA,LM ...(Nhật tảo thấy KA là nhiều) ,datasheet để 1A....????
3.giờ tính chuyện với thèn R1,nó có tác dụng phân cực.....và gắn nối tiếp với 78XX nên ảnh hưởng đến cả 2 thèn
bạn lựa chon R1 như thế nao phụ thuộc việc bạn muốn thèn BJT hay 78XX làm việc nhiều hơn
muốn thèn BJT làm viêc(chịu dòng) chủ yếu thì chọn R1 lớn lên 100ohm được k?trở thương??.
câu trả lời là được (i think) vif khi đó dòng qua 78xx mới chỉ 6mA thì con BJT đã ON rồi???????
như vậy thì mấy trăm mA của thèn 78xx để làm gì nhỉ????? ===>quá phí phải k???
điều đó giải thích tại sao trong mạch của Ms Phương hay Admin người ta chọn R1=3ohm hay 4.7ohm :khi đó dòng qua 78xx lớn hơn 200mA (đủ an toàn) thì BJT mới ON.... (giá trị dòng này cũng là cơ sở để bạn chọn điện trở bao nhiêu W )
Vậy có thể thấy R1 quá nhỏ thì coi chùng con 78xx bị die ,còn lớn quá cũng k nên.....vậy bạn cân đối cho hợp lý....và phải đảm bảo dòng chịu đựng tối đa của 78xx (mạch mình chọn điện trở thường luôn 10ohm---nhưng thấy hơi phí con 78xx)

Mình nghĩ mạch chỉ có thế thôi(diod k nói lại)

Còn con BJT trong mạch của thiện bảo vệ quá dòng cho mạch (chủ yế là BJT va biến áp....) phân tích theo hướng dòng qua điện trở phân cực sẽ thấy ngay tác dụng của nó!!!!!!
điện trở 0,1ohm trong mạch của Thiện là để xác định khi nào cho A16 dẫn ===>nó phụ thuộc vào dòng mà bạn muốn bảo vệ....ví dụ trong mách đó là khoảng 6-7A gì đó ...bạn cũng hiểu được tại sao nó laij chon con công suất 5W rồi đó.(k biết biến áp lúc này ra sao nhỉ,có khi nó chết trước rồi....)
theo mình nghĩ là vậy.....
thân,

PS:should stop this topic

Được sửa bởi muilevan ngày Wed Oct 27, 2010 8:06 am; sửa lần 4.
anhcmut
phó phòng
phó phòng

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeTue Oct 26, 2010 7:31 pm

em quên mất ở đây chỉ có tín hiệu DC nên mình cũng hok cần quan tâm tới đáp ứng tần số của mấy con transistor công suất.em cám ơn mấy anh nhìu.
Very Happy
Admin
Admin
Admin

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeTue Oct 26, 2010 8:19 pm

uhm đúng là thiếu thật

Dĩ nhiên là khi dòng Ib = I_781 - Ir1 > 0 thì transistor mới dẫn.
Nhưng mạch nguồn này chỉ thích hợp với dòng tải vài ampe, khi dòng tải lớn hơn thì dùng kiểu này coi như đốt... tiền rồi. hehe
À còn 1 vấn đề nữa: mình muốn có cái nguồn 3v chuẩn để chạy cho cái radio thì phải làm sao, ai biết chỉ với
sunny sunny

Các bạn nên cho chữ to to và màu nổi lên cho dễ đọc tại cái nền của mình màu xám mà chữ màu đen thì khó thấy quá
muilevan
trưởng phòng
trưởng phòng

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeTue Oct 26, 2010 8:52 pm

đồng ý với Admin Very Happy Very Happy
dùng pin tiểu đi :vừa nhanh,gọn,bổ mà lại rẻ nữa Very Happy Very Happy Very Happy
friendlovely0404
trưởng phòng
trưởng phòng
friendlovely0404

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeTue Oct 26, 2010 9:40 pm

Nếu muốn dùng lên đến hơn 10a thì có thể thay thế b688 bởi 2sa1943.
có thể dùng mạch swicht nhiều mức volt để lấy 3v và có cả cộng và trừ rất tiện lợi\cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. Dualpowersupply3v5v6v9v

Uploaded with ImageShack.us
vui vì được chia sẻ. theo tranghttp://www.eleccircuit.com. What a Face What a Face
anhcmut
phó phòng
phó phòng

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeWed Oct 27, 2010 3:01 pm

mạch nguồn lấy điện áp âm dương em thấy trong cuốn thực tập điện cũng có hướng dẫn minh làm.nhưng nó dùng biến trở để chỉnh mức điện áp ra nên nếu cần dùng cố định một mức điện áp thi hok hay bằng mạch của anh.hì hì. Very Happy
friendlovely0404
trưởng phòng
trưởng phòng
friendlovely0404

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitimeWed Oct 27, 2010 5:28 pm

mạch thay đổi tuyến tính theo volume thì e có thể tham khảo:http://english.cxem.net/power/power24.php
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.   cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a. I_icon_minitime

cho em hoi ve cai mach nguon cong suat voi a.
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Dien tu cong suat
» tài liệu môn điện tử công suất 2a
» Hướng dẫn làm Fan Led
» THAM QUAN TÂY NINH......>
» mạch nạp pic